![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/01/ใหม่ปกเว็บ-2-1-768x433-1.jpg)
เมื่อเวลา 04.00 น. วันที่ 15 ม.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่กุฏิเจ้าอาวาส วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร อ.ธาตุพนม จ.นครพนม พระเทพวรมุนี เจ้าอาวาสวัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร/ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 10 เป็นประธานในพิธีลาสิกขาของพระสุทฺธสทฺโธ หรือพระโตโน่ นายภาคิน คำวิลัยศักดิ์ และผู้ร่วมอุปสมบท ทั้งหมด 4 รูป โดย พระเทพวรมุนีฯ นำคณะสงฆ์ พระโตโน่ ทำวัตรเช้า และออกบิณฑบาตไปตามถนนสายต่างๆ ในเขตเทศบาลธาตุพนม ฉันภัตตาหารเช้า ทำพิธีขอขมาองค์พระธาตุพนม หลังจากนั้นเวลา 09.00 น. ทำพิธีลาสิกขา ท่ามกลางพระภิกษุสงฆ์ ญาติโยม พุทธศาสนิกชน หลังจากลาสิกขาแล้ว พระเทพวรมุนีฯได้มอบเหรียญพระธาตุพนมให้กับผู้ลาสิกขา ทั้ง 4 คน จากนั้น โตโน่ พร้อมคณะผู้ร่วมอุปสมบท ได้ทำความสะอาดกุฏิที่ได้จำวัด โดยมีกำหนดเดินทางกลับกรุงเทพมหานครเย็นวันนี้
โตโน่ กล่าวว่า จากการบวชในระยะเวลา 7 วัน ขอให้สิ่งดีๆที่พวกเราทำมาส่งกลับไปหาทุกคนให้มีความสุข มีรอยยิ้ม สุขภาพแข็งแรง มีความรักสามัคคีต่อกัน คนไทยทุกๆจังหวัดรวมถึงคนลาวด้วย รู้สึกสบายใจ รู้สึกดีมาก 7 วันมานี้ ตอนแรกคิดว่าเวลาน้อย แต่เป็น 7 วันที่มีความตั้งใจมากทำให้เราได้อะไรจากการอุปสมบท ปลื้มมาก ในเรื่องของหัวใจ ปกติเราคิดแต่ทางโลกไม่เคยเพิ่มความรู้ทางด้านธรรม หลายๆ คน รวมถึงตัวเองอาจจะไกลห่างจากศาสนา พอได้กลับมาใกล้มาขัดสนิมในใจ ทำให้รู้สึกว่าปลอดโปร่งขึ้นในหลายๆอย่าง ขอให้สิ่งดีๆเหล่านี้เกิดขึ้นกับทุกคน
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/01/image-25.png)
โตโน่ ยังกล่าวถึงการจัดสรรงบประมาณกว่า 50 ล้านบาท จากโครงการ ONE MAN AND THE RIVER หนึ่งคนว่าย หลายคนให้ อีกด้วยว่า เป็นสิ่งที่ดีงาม เป็นเรื่องของ รพ.นครพนม และ รพ.แขวงคำม่วน ทางแพทย์และพยาบาลกำลังเลือกสเปกเครื่องมือ และอุปกรณ์ทางการแพทย์ จะมีการยื่นรายละเอียดของเครื่องโดยแพทย์ช่วยกันเลือกในสิ่งที่ดีที่สุด เพื่อคนไทยและคนลาว
ทิดโตโน่ กล่าวว่า ซึ่งโครงการดังกล่าว ไม่ได้มีเพราะตัวของตนคนเดียว ยังมีได้เพราะสื่อมวลชน ชาวนครพนม ชาวไทย ชาวลาวทุกคนที่ช่วยกันลงข่าว ช่วยกันทำในสิ่งที่ดี ขอขอบคุณมากๆ ตนเป็นเพียงแค่ตัวเชื่อมเล็กๆ ดีใจที่ได้บวชที่วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร และวัดพระธาตุศรีโคตรบองด้วย นอกจากความสุขที่ได้ในเรื่องของการบริจาคแล้ว ยังมีเรื่องความสัมพันธ์ของไทย ลาว ที่ไม่มีมา 3-4 ปีแล้ว เนื่องจากสถานการณ์การระบาดของโควิด-19 ขอบคุณที่ทุกคนช่วยกันแบ่งปันของตัวเองให้เป็นของสาธารณะ ทุกๆที่ต้องการความรัก ความสามัคคีสิ่งที่พวกเราทุกคนแสดงให้เห็นในโครงการ ONE MAN AND THE RIVER หนึ่งคนว่าย หลายคนให้ เป็นสิ่งที่ดีงาม ขออุทิศสำหรับการบวชในครั้งนี้ให้ทุกคนได้สิ่งที่ดีๆ กลับไปทุกคน
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/01/image-26.png)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/01/image-27.png)