เมื่อเวลา 09.30 น.นายสมนึก ศรลัมพ์ ผู้จัดการสหกรณ์การเกษตรศุภนิมิตหนองยายดาจำกัด หมู่ที่ 1 ต.หนองยายดา อ.ทัพทัน จ.อุทัยธานี ได้จัดประเพณีสู่ขวัญข้าวโบราณ ขอขมารำลึกคุณพระแม่โพสพ เป็นปีที 5 โดยมีนายคีตวุฒิ นับแสง สหกรณ์จังหวัดอุทัยธานี มาเป็นประธาน
ซึ่งการจัดงานประเพณีสู่ขวัญข้าวแบบโบราณ ถือเป็นการสืบสานประเพณีขอไทยทีมีมาตั้งแต่สมัยโบราณ เพื่อเป็นขอขมาและรำลึกถึงคุณของพระแม่โพสพ เพื่อเป็นสิริมงคลต่อชีวิต และเป็นขวัญกำลังใจให้เกษตรกรให้ผลผลิตที่อุดมสมบูรณ์ตลอดฤดูกาล พร้อมกับสืบสานประเพณีวัฒนธรรมอันดีงาม โดยในพิธีสู่ขวัญด้วยหมอทำขวัญ ผอ.เฉลียว จุลมุกสิก หมอทำขวัญชื่อดังแห่งจังหวัดอุทัยธานี ทำขวัญข้าวแบบโบราญ โดยมีสมาชิกสหกรณ์ กลุ่มเกษตรกร ประชาชนเข้าร่วมงานเป็นจำนวนมาก หลังจากที่ขวัญแล้วเสร็จ สมาชิกสหกรณ์ กลุ่มเกษตรกร ประชาชนเข้าร่วมงาน ร่วมรำวงต่อหน้าแม่โพสพ สร้างความสุข และกำลังใจให้กับผู้ร่วมงานเป็นอยากมาก ดังกล่าว
//////////////////////
นายพชร พัสกุล สมาคมสื่อมวลชนอุทัยธานี
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203061-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203064-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203065-1024x578.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203066-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203067-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203068-1024x578.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203069-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203072-1024x578.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203074-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203075-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203078-1024x578.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203080-1024x577.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2023/02/203081-1024x577.jpg)