วันที่ 2 เมษายน 256 เวลา 07.00 น.ณ. วัดมหาธาตุ ตำบลในเมือง อำเภอเมืองนครพนม จังหวัดนครพนมนายวันชัย จันทร์พร ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม พร้อมด้วยนางสงวน จันทร์พร ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดนครพนม เป็นประธานในพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ทำบุญตักบาตร ปล่อยพันธุ์ปลาถวายเป็นพระราชกุศล และถวายพระพรชัยมงคลเนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี 2 เมษายน 2567 โดยมี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม ผู้พิพากษา อัยการ ทหาร ตำรวจ ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ และพี่น้องประชาชน ร่วมพิธี
โดยกิจกรรมในวันนี้เพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ ด้วยการบำเพ็ญคุณงามความดีถวายพระราชกุศลแด่สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ที่ทรงสร้างคุณประโยชน์แก่ประเทศชาติอย่างอเนกอนันต์ ทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจนานัปการตามรอย พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวงในด้านการพระศาสนา พระองค์ทรงเป็นพุทธมามกะ มีพระราชศรัทธาในพระพุทธศาสนา ทรงเป็นแบบอย่างแก่พุทธศาสนิกชนชาวไทยในการนำหลักธรรม ทางพระพุทธศาสนามาเป็นหลักปฏิบัติ ทรงเป็นมิ่งขวัญและที่เคารพเทิดทูนของพสกนิกรชาวไทยตลอดมา
หลังจากนั้น นายวันชัย จันทร์พร ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม ได้กล่าวเชิญชวนประชาชนร่วมลงนามถวายพระพร สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา เจ้าฟ้ามหาจักรีสิรินธร มหาวชิราลงกรณวรราชภักดี สิริกิจการิณีพีรยพัฒน รัฐสีมาคุณากรปิยชาติ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ วันที่ 2 เมษายน 2567 ผ่านระบบออนไลน์ ที่เว็บไซต์หน่วยราชการในพระองค์ www.royaloffice.th ระหว่างวันที่ 1 – 3 เมษายน 2567
///////////////////////
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110369-1024x768.jpg)
สุเทพ หันจรัส ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดนครพนม รายงาน
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110371-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110374-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110383-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110384-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110385-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110389-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110390-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110391-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110394-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110397-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110399-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110401-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110402-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110403-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110407-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110408-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/110409-1024x768.jpg)