วันอังคารที่ 16 เมษายน 2566เวลา 10.00 น. นายวันชัย จันทร์พร ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม พร้อมด้วยนางสงวน จันทร์พร นายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครพนม หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัด นายอำเภอโพนสวรรค์ นายอำเภอท่าอุเทน และเจ้าหน้าที่ รุดลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจและมอบสิ่งของช่วยเหลือผู้ประสบเหตุวาตภัย ในพื้นที่อำเภอโพนสวรรค์ อำเภอท่าอุเทน และอำเภอศรีสงคราม จังหวัดนครพนม โดยเมื่อวันที่ 15 เมษายน 2567 เวลาประมาณ 17.00 น. เกิดวาตภัย ลมกระโชกแรง เป็นเหตุให้บ้านเรือนราษฎรได้รับความเสียหาย ในพื้นที่ อำเภอโพนสวรรค์ อำเภอท่าอุเทน และอำเภอศรีสงคราม จังหวัดนครพนม ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม นายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครพนม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครพนม รอง ผอ.กอ.รมน.นครพนม และตัวแทนภาคเอกชน รุดลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม และติดตามการดำเนินการให้ความช่วยเหลือผู้ประสบเหตุวาตภัย ในพื้นที่อำเภอโพนสวรรค์ จำนวน 191 หลังคาเรือน พื้นที่อำเภอท่าอุเทน จำนวน 150 หลังคาเรือน พื้นที่อำเภอศรีสงคราม จำนวน 56 หลังคาเรือน โดยมีบ้านเรือนได้รับเสียหายรวมทั้ง 3 อำเภอ จำนวน 397 หลังคาเรือน
ทั้งนี้ ได้มอบหมายให้ นายอำเภอโพนสวรรค์ นายอำเภอท่าอุเทน และนายอำเภอศรีสงคราม เร่งดำเนินการให้ความช่วยเหลือเบื้องต้นและจัดทำที่พักชั่วคราวสำหรับบ้านเรือนที่ได้รับความเสียหายหนัก พร้อมทั้งเร่งรัดให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นดำเนินการสำรวจ ประมาณการ จัดซื้อวัสดุซ่อมแซม ให้ความช่วยเหลือตามอำนาจหน้าที่ โดยให้ฝ่ายปกครอง ร่วมกับช่างจิตอาสา ในพื้นที่ บูรณาการร่วมกันในการรื้อถอนและซ่อมแซมบ้านเรือนที่ได้รับความเสียหาย ให้ประชาชนสามารถกลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติโดยเร็ว
โดยมี ดร.ศุภพานี โพธิ์สุ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครพนม ร่วมลงพื้นที่ พร้อมสนับสนุนงบประมาณและเครื่องจักร ในการซ่อมแซมบ้านเรือน และ พ.อ.อัครสิทธิ์ ปะกิระตา รอง ผอ.รมน.จังหวัด น.พ.(ท) สนับสนุนกำลังทหารจาก มทบ.210 เข้าดำเนินการรื้อถอนและซ่อมแซมบ้านเรือนที่เสียหายให้กับประชาชนที่ได้รับผลกระทบ
//////////////////////
สุเทพ หันจรัส ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดนครพนม รายงาน
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114730-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114737-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114743-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114746-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114747-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114748-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114750-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114752-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114755-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114758-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114760-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114761-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114763-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114765-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114769-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114770-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114777-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114778-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114779-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/114780-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/242504-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/242505-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/S__7069723-1024x576.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/S__7069725-1024x576.jpg)