วันศุกร์ที่ 19 เมษายน 2566 เวลา 14.00 น. นายวันชัย จันทร์พร ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม พร้อมด้วย พลตรี ฉัฐชัย มีชั้นช่วง ผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ 210 หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัด นายอำเภอปลาปาก นายอำเภอโพนสวรรค์ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจและมอบสิ่งของช่วยเหลือผู้ประสบเหตุวาตภัย ในพื้นที่อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม โดยเมื่อวันที่ 18 เมษายน 2567 เวลาประมาณ 15.00 น. เกิดวาตภัย ลมกระโชกแรง เป็นเหตุให้บ้านเรือนราษฎรได้รับความเสียหาย ในพื้นที่ อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม และร่วมลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม ให้กำลังใจช่างจิตอาสา และกำลังพลทหารจากมณฑลทหารบกที่ 210 ซึ่งบูรณาการกำลังร่วมกัน รื้อถอนและซ่อมแซมบ้านเรือนที่ได้รับความเสียหาย ให้ประชาชนสามารถกลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติโดยเร็ว
///////////////////
สุเทพ หันจรัส ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดนครพนมรายงาน
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116095-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116097-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116102-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116104-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116108-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116113-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116115-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116119-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116121-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116126-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116127-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/116128-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/242504-1-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/242505-1-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/S__13778972-1024x768.jpg)
![](https://inseeinside.com/wp-content/uploads/2024/04/S__13778973-1024x768.jpg)